เมื่อวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 14.00 – 15.00 น. (ตามเวลาท้องถิ่นประเทศญี่ปุ่น ซึ่งเร็วกว่าประเทศไทย 2 ชั่วโมง) นางสาวสดุดี กิตติสุวรรณ อัครราชทูตที่ปรึกษา (ฝ่ายแรงงาน) รับเชิญเป็นวิทยากรในการปฐมนิเทศออนไลน์ ซึ่งจัดโดยองค์กรพัฒนาแรงงานระดับนานาชาติของประเทศญี่ปุ่น (International Manpower Development Organization (IM Japan)) โดยมีกลุ่มเป้าหมาย คือ ผู้ฝึกปฏิบัติงานด้านเทคนิค รุ่น B2023-09 จำนวน 21 ราย ที่เพิ่งเดินทางมาถึงประเทศญี่ปุ่นเมื่อวันที่ 11 มกราคม 2567 ที่ผ่านมา และหลังจากเข้ารับอบรมเป็นเวลา 1 เดือนที่ศูนย์ฝึกอบรมนานาชาติ IM Japan จะเริ่มฝึกงานกับนายจ้างในวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2567
นางสาวสดุดีฯ ได้บรรยายให้ข้อมูลที่จำเป็นในการฝึกงานและใช้ชีวิตในประเทศญี่ปุ่น โดยได้แนะนำหน่วยงานที่สำคัญและเกี่ยวข้องกับการฝึกงาน ได้แก่ กระทรวงแรงงาน สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงโตเกียว สำนักงานแรงงานในประเทศญี่ปุ่น และหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการฝึกปฏิบัติงานด้านเทคนิคในประเทศญี่ปุ่น เช่น กระทรวงสาธารณสุข แรงงาน และสวัสดิการญี่ปุ่น กระทรวงยุติธรรมญี่ปุ่น กระทรวงการต่างประเทศญี่ปุ่น เป็นต้น รวมถึงได้ให้ข้อคิดและแนะนำข้อควรปฏิบัติในการฝึกงาน การมีวินัยในการทำงาน และการใช้ชีวิตประจำวันในประเทศญี่ปุ่น รวมถึงการป้องกันตัวจากโควิด-19 การปฏิบัติตัวเมื่อเกิดภัยพิบัติในญี่ปุ่น นอกจากนี้ ได้ประชาสัมพันธ์และแจกจ่ายคู่มือแรงงานไทยในประเทศญี่ปุ่น ช่องทางติดต่อสำนักงานแรงงานในญี่ปุ่น โดยสามารถติดต่อผ่านแอพพลิเคชั่นไลน์ Facebook และสามารถติดตามข้อมูลเพิ่มเติมด้านแรงงานได้ที่เว็บไซต์สำนักงานแรงงานในประเทศญี่ปุ่น https://japan.mol.go.th/
![](https://www.mol.go.th/wp-content/uploads/sites/2/2024/02/messageImage_1706766295434-1-1.jpg)
![](https://www.mol.go.th/wp-content/uploads/sites/2/2024/02/messageImage_1706766306116.jpg)
![](https://www.mol.go.th/wp-content/uploads/sites/2/2024/02/messageImage_1706766411174.jpg)
![](https://www.mol.go.th/wp-content/uploads/sites/2/2024/02/S__13983996_0.jpg)
![](https://www.mol.go.th/wp-content/uploads/sites/2/2024/02/S__13983999_0.jpg)