วันที่ 30 กรกฎาคม 2567 เวลา 13.30. น. นายไพโรจน์ โชติเสถียร ปลัดกระทรวงแรงงาน มอบหมายให้ นางมารศรี ใจรังษี ผู้ตรวจราชการกระทรวงแรงงาน ร่วมเป็นเกียรติพิธีเปิดการสัมมนานานาชาติ เรื่อง “Competency Development for Lifelong Learning and Future of Jods” โดยมี นายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย เป็นประธานเปิดงาน ณ ห้อง Infinity ชั้น G โรงแรม Pullman Bangkok King Power กรุงเทพฯ
งานสัมมนาดังกล่าวมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมให้กำลังคนพัฒนาตนเองอย่างต่อเนื่อง สร้างความตระหนักเกี่ยวกับการพัฒนาสมรรถนะดิจิทัลใหม่ ๆ ให้รองรับการเปลี่ยนแปลงในทุกสาขาอาชีพ และสนับสนุนการเรียนรู้ตลอดชีวิต โดยเชิญภาคีเครือข่ายในสหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี สหราชอาณาจักร สาธารณรัฐเกาหลี เขตบริหารพิเศษฮ่องกงแห่งสาธารณรัฐประชาชนจีน รวมถึงหน่วยงานในประเทศไทยมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์และแนวทางปฏิบัติที่ดี โดยกลุ่มเป้าหมายผู้เข้าร่วมงานสัมมนา จำนวน 400 คน ประกอบด้วย ผู้บริหารและข้าราชการกระทรวงดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจและสังคม กระทรวงศึกษาธิการ กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรมกระทรวงแรงงาน นักศึกษาที่กำลังจะเข้าสู่ตลาดงาน นักวิชาการ รวมถึงผู้ประกอบการที่ส่งเสริมให้พนักงานฝึกอบรมสมรรถนะใหม่ ๆ เพิ่มเติมและสะสมสมรรถนะผ่าน Competency Credit Bank ใน E-Workforce Ecosystem Platform โดยงานจะมีขึ้นระหว่างวันที่ 30 – 31 กรกฎาคม 2567 ณ ห้อง Infinity ชั้น G โรงแรม Pullman Bangkok King Power กรุงเทพฯ
————————————————————
กองเผยแพร่และประชาสัมพันธ์
30 กรกฎาคม 2567