วันที่ 26 กรกฎาคม 2567 เวลา 11.30 น. นายไพโรจน์ โชติกเสถียร ปลัดกระทรวงแรงงาน ร่วมคณะ นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน ลงนามในสมุดไว้อาลัยต่อการถึงแก่อสัญกรรมของนายเหวียน ฝู จ่อง (Nguyen Phu Trong) เลขาธิการพรรคคอมมิวนิสต์เวียดนาม โดยมีนายฝั่ม เหวียต หุ่ง (Pham Viet Hung) เอกอัครราชทูตสาธารณรัฐสังคมนิยมเวียดนามประจำประเทศไทยให้การต้อนรับ ณ สถานเอกอัครราชทูตสาธารณรัฐสังคมนิยมเวียดนามประจำประเทศไทย ถนนวิทยุ เขตปทุมวัน กรุงเทพมหานคร